โปรแกรมบอล

โปรแกรมบอลวันนี้ ตามติดเอเชียนคัพ ทุกลีก 20 ม.ค. 67

โปรแกรมบอลวันนี้ เหลือเชื่อเอเชีย!ญี่ปุ่น อึ้ง โดน อิรัก ซัดหงาย เฉือนชัย 2-1 เกมพลิกศึกเอเชียนคัพ

โปรแกรมบอลวันนี้

อัยมัน ฮุสเซน โขกเบิ้ล นำ อิรัก ขึ้นจ่าฝูง กลุ่มดี โดยการเฉือนเอาชนะ ทีมเต็ง อย่างทีมชาติญี่ปุ่น ‘ซามูไรบลูส์’ ด้วยสกอร์ 2-1 ส่งให้ อิรัก เข้ารอบ 16 ทีมไปเป็นที่เรียบร้อย ส่วนทาง ญี่ปุ่น รั้งรองฝูง หยุดสถิติชนะต่อเนื่องรวมทุกรายการ ไว้ที่ 11 เกม ยังมี 3 แต้มไม่ขยับ ใน ฟุตบอลเอเอฟซี เอเชียน คัพ 2023 เมื่อคืนที่ผ่านมา

ศึกฟุตบอลเอเอฟซี เอเชียน คัพ 2023 รอบสุดท้ายของกลุ่มดี นัดที่ 2 คืนวันศุกร์ที่ 19 มกราคม 2567 ที่นครกาตาร์ เป็นการพบกันของ ทีมชาติอิรัก อันดับที่ 63 ของโลก และ ทีมชาติญี่ปุ่น ทีมอันดับ 17 ของโลก ณ.สนามเอดูเคชั่น ซิตี้ สเตเดี้ยม, เมืองอัล เรย์ยาน เวลาการแข่งขัน 18.30 น. โดยในนัดแรกนั้น อิรัก พบกับ อินโดนีเซีย และคว้าชัยมาได้ด้วยสกอร์ 3-1 ส่วนญี่ปุ่น เจอกับ เวียดนาม ญี่ปุ่นปิดกล่องไปด้วยสกอร์ 4-2

ในศึกเกมนี้ กุนซือฮาจิเมะ โมริยาสุ จอมทัพซามูไรบลูส์ มีเปลี่ยนแปลงตัวเล่นจากนัดก่อนหน้า อยู่สองตำแหน่ง ส่งดาวยิงโบคุ่ม ในบุนเดสลีกา เยอรมนี ” ทาคุมะ อาซาโนะ “และ แนวรุกเรอัล โซเซียดาด ในลีกลาลีกา สเปน”ทาเคฟุสะ คุโบ” ลงตัวจริงตั้งแต่เริ่มเกม แทนนักแข้ง เคอิโตะ นากามูระ กับ มาโอะ โฮโซยะ

ออกสตาร์ทไปได้ไม่ทันไร เพียง 5 นาทีแรก อิรัก ทำประตูขึ้นนำได้ก่อน จากลูกโหม่งของหัวหอกวัย27 ‘อัยมัน ฮุสเซน’ จังหวะเปิดบอลทางซ้ายสุด เส้นหลังของ อาลี ยาซิม เข้ามาในเขตโทษ แต่นายด่าน ไซออน ซูซูกิ ปัดออกไปไม่พ้นเขตอันตราย บอลลอยเข้าทาง อัยมัน ฮุสเซน พุ่งขึ้นโขก ส่งบอลทะลุตาข่าย อิรักออกนำไปก่อน 1 ประตูต่อ 0

จากนั้นทัพ “ซามูไรบลูส์” เร่งเครื่องบุกหนัก หวังไล่ตีเสมอ แต่ก็เจาะไม่ผ่าน มีโอกาสทำประตู แต่ก็พลาดไปอย่างน่าเสียดายอยู่หลายลูก ดูทรงเร่งเครื่องใจร้อนเกินกำลัง จนสุดท้ายท้ายสุด ในช่วงทดเจ็บ+4 ในครึ่งแรก อิรัก เป็นฝ่ายทำประตูได้อีกครั้ง ขึ้นนำห่างเป็น 2-0 จากการทำแอสซิสต์ของ อาเหม็ด อัล ฮัจญ์จาล ลากหลบกราบซ้ายสุดเส้นหลัง ก่อนเปิดเข้ากลาง เจ้าเก่าอัยมัน ฮุสเซน พุ่งมาโขกเข้าอย่างจัง ส่งทั้งบอลส่งทั้งเจ้าตัว เข้าไปนอนก้นตาข่าย ปิดเกมในครึ่งแรก อิรัก นำ ญี่ปุ่น อยู่ 2 ต่อ 0 ประตู

ในเกมครึ่งหลัง ทางญี่ปุ่นปรับเกม บุกหนักเต็มความสามารถ แต่ก็ยังจบสกอร์ไม่ได้ ทำได้แค่เฉียดประตูเพียงเท่านั้น และยังสร้างแรงกดดันให้ทางนายด่าน ญาลัล ฮัสซัน ฮาชิม ได้ไม่มากพอ ส่วนทางอิรักเอง ก็มีการโต้กลับอยู่บ้าง แต่ก็ยังจบสกอร์เพิ่มไม่ได้

จนเกมเดินทางเข้าสู่ช่วงทดเจ็บ 90+3 ญี่ปุ่น ตีไข่แตกได้สำเร็จ จากลูกเตะมุมของทางญี่ปุ่น เรโอะ ฮาตาเตะ เปิดบอลมุมทางฝั่งซ้าย โค้งยาวเข้ากลางหน้าประตู ก่อนที่ มิดฟิลด์จากลิเวอร์พูล ‘วาตารุ เอ็นโด’จะเข้ามาโขกเน้นๆจังหวะสวย ส่งบอลทะลุตาข่าย พาทีมตีไข่แตก ตามมาเป็น 1-2 ในช่วงทดเจ็บ8นาที ได้ทันควัน

ในช่วงทดเวลาที่เหลือ ญี่ปุ่นไล่ตามไม่ทัน จนจบเกม ผลเกินคาดจริงๆในเกมนี้ ทีมชาติอิรัก เอาชนะ  ทีมชาติญี่ปุ่น 2-1 ส่งผลให้ อิรัก ชนะ 2 เกมติด เก็บ6แต้ม ขึ้นเป็นจ่าฝูงของกลุ่มและแน่นอนว่า ผ่านเข้าไปบู๊ในรอบ 16 ทีมสุดท้ายแน่ๆแล้ว ถึงแม้ว่าจะเหลือโปรแกรมการแข่งขันอีก 1 นัดก็ตามที ส่วนทางฝั่งญี่ปุ่นเองแต้มยังไม่ขยับ มี 3 แต้มดังเดิม และชัดเจนว่าเกมนี้ ได้หยุดสถิติไร้พ่ายรวมทุกรายการของญี่ปุ่นไว้ที่ 11 เกม เป็นที่เรียบร้อย

และการแข่งขันนัดต่อไปของทั้งสองทีม ในรอบแบ่งกลุ่มนัดสุดท้าย จะมีขึ้นในวันที่ 24 ม.ค 2567 นี้ เวลา 18:30 น.พร้อมกัน ณ.ประเทศกาตาร์

  • ญี่ปุ่น จะพบกับ อินโดนีเซีย, สนามอัล-ทูมามา สเตเดี้ยม, กรุงโดฮา
  • อิรัก พบกับ เวียดนาม , สนามยัสซิม บิน ฮาหมัด สเตเดี้ยม, กรุงโดฮา

รายชื่อนักเตะที่ลงสนาม

ทีมชาติอิรัก : ญาลัล ฮัสซัน ฮาชิม (ผู้รักษาประตู), เรบิน ซูลาก้า, ฮุสเซน อาลี (โมฮานัด อาลี แทน น.46), ซาอัด นาติก, ฟรานส์ ปูโตรส (โอซามา ราชิด แทน น.61), ยุสเซฟ อามิน (อาลี อัดนาน แทน น.66), อิบราฮิม บาเยช, อามีร์ อัล-อัมมารี, อาลี ยาซิม (ซาอิด ทาห์ซิน แทน น.77), อัยมัน ฮุสเซน (เมอร์ชัส โดสกี้ แทน น.46), อาเหม็ด อัล ฮัจญ์จาล

ทีมชาติญี่ปุ่น : ไซออน ซูซูกิ (ผู้รักษาประตู), ยูกินาริ ซูงาวาระ, โค อิตาคุระ, โชโกะ ทานิงุจิ (ทาเคฮิโระ โทมิยาสุ แทน น.46), ฮิโรกิ อิโตะ, ฮิเดมาซะ โมริตะ (เรโอะ ฮาตาเตะ แทน น.74), วาตารุ เอ็นโด, ทาเคฟุสะ คุโบะ (ริตสึ โดอัน แทน น.62), ทาคุมิ มินามิโนะ, จุนยะ อิโตะ (ไดเซน มาเอดะ แทน น.74), ทาคุมะ อาซาโนะ (อายาเซะ อูเอดะ แทน น.61)

 

ศึกฟุตบอลเอเชียน คัพ (AFC Asian Cup) แข่งที่ประเทศกาตาร์ 

วันที่ 20 มกราคม 2567 คู่ที่น่าติดตาม

  • จอร์แดน พบ เกาหลีใต้ 18:30น.
  • บาห์เรน พบ มาเลเซีย 21:30น.
โปรแกรม พรีเมร่า เอ โคลอมเบีย
06:00 PATRIOTAS  0 – 1  ฮากูอาเรส
08:15 เปเรยร่า  2 – 2  เดปอร์ติโบ กาลี่
04:00 อองเซ่ กัลดาส  vs  ชิโก้
โปรแกรม พรีเมร่า ดิวิชั่น ปารากวัย
06:30 โอลิมเปีย  1 – 1  โซล เด อเมริกา
04:00 สปอร์ติโบ ลูเกนโญ่  vs  2 เด มาโย่
โปรแกรม ลีกา เอ็มเอ็กซ์ เม็กซิโก
08:00 ปูเอบลา  1 – 2  เนกาซ่า
10:00 อั๊ตเลติโก ซาน ลูอิส  3 – 1  ปูมาส
10:10 เอฟซี ฮูอาเรซ  0 – 0  ครูซ อาซูล
โปรแกรม ฟุตบอลอุ่นเครื่อง
08:00 เอลซัลวาดอร์  0 – 0  อินเตอร์ ไมอามี่
โปรแกรม เอ-ลีก เมน ออสเตรเลีย
13:30 เวสเทิร์น ยูไนเต็ด  vs  อดิไลเด้ ยูไนเต็ด
15:45 เวสเทิร์น ซิดนีย์  vs  เพิร์ธ กลอรี่
โปรแกรม ฟุตบอลอุ่นเครื่อง
15:00 สตวร์ม กราซ  N/A  เค็ชส์เคเมติ
19:00 บรอนด์บี้  vs  ไฮวีโดเวร
19:00 ฮาร์ทเบิร์ก  N/A  ดูนาจสก้า
20:00 สตวร์ม กราซ  N/A  คราโคเวีย คราคอฟ
20:00 คลาเกนฟูร์ท  N/A  NK BRAVO
20:00 เยอร์การ์เด้น  vs  บรอมมาพอจคาร์น่า
20:00 ซานเดฟยอร์ด  vs  EIK TONSBERG
21:00 สปาร์ต้า ปราก  vs  โคเปนเฮเก้น
22:00 เฮาเกซุนด์  vs  VARD HAUGESUND
22:30 UNION GURTEN  N/A  FC BW LINZ
01:00 โลโกโมทีฟ มอสโก  vs  อัล-อัคห์ดู๊ด
โปรแกรม ไทยลีก 2
17:30 นครศรี ยูไนเต็ด  N/A  ระยอง เอฟซี
18:00 เชียงใหม่ ยูไนเต็ด  N/A  สมุทรปราการ ซิตี้
18:30 ศุลกากร ยูไนเต็ด  N/A  เกษตรศาสตร์ เอฟซี
19:00 พัทยา ยูไนเต็ด  N/A  กระบี่ เอฟซี
โปรแกรม ซูเปอร์ลีก ตุรกี
17:30 คาซิมปาซ่า  vs  ฮาเตย์สปอร์
20:00 คารากูมรัค  vs  อิสตันบูล บูยูคเซ็ค
20:00 อลันยาสปอร์  vs  ริเซสปอร์
23:00 เพนดิคสปอร์  vs  เบซิคตัส
23:00 อาดาน่า เดเมียร์สปอร์  vs  อันคารากูคู
โปรแกรม ลีกา 2 โปรตุเกส
18:00 มาฟรา  vs  เบนฟิก้า เบ
21:00 เบเลเนนเซ่ส์  vs  บีลาฟรานเกนเซ่
22:30 ไฟเรนเซ่  vs  โอลิเวยเรนเซ่
โปรแกรม เอเชียน คัพ 2023
18:30 จอร์แดน  vs  เกาหลีใต้
21:30 บาห์เรน  vs  มาเลเซีย
โปรแกรม ลีกา 2 เยอรมนี
19:00 เอลเวอร์สเบิร์ก  vs  ฮันโนเวอร์ 96
19:00 ซังต์.เพาลี  vs  ไกเซอร์สเลาเทิร์น
19:00 เนิร์นแบร์ก  vs  ร็อสต๊อค
02:30 ชาลเก้ 04  vs  ฮัมบูร์ก
โปรแกรม แชมเปี้ยนชิพ อังกฤษ
19:30 สวอนซี  vs  เซาแฮมป์ตัน
22:00 พลีมัธ  vs  คาร์ดิฟฟ์
22:00 นอริช  vs  เวสต์บรอมวิช
22:00 มิดเดิ้ลสโบรช์  vs  ร็อตเธอร์แฮม
22:00 บริสตอล  vs  วัตฟอร์ด
22:00 แบล็คเบิร์น  vs  ฮัดเดอร์สฟิลด์
22:00 สโต๊ค  vs  เบอร์มิงแฮม
22:00 เชฟฯ เว้นส์เดย์  vs  โคเวนทรี
22:00 คิวพีอาร์  vs  มิลวอลล์
โปรแกรม พรีเมียร์ลีก อังกฤษ
19:30 อาร์เซนอล  vs  คริสตัล พาเลซ
00:30 เบรนท์ฟอร์ด  vs  น็อตติ้งแฮม ฟอเรสต์
โปรแกรม เซกุนด้า ลีกา สเปน
20:00 อัลบาเซเต้  vs  อัลกอร์กอน
22:15 อมอเรเบียต้า  vs  เอลเดนเซ่
00:30 เตเนริเฟ่  vs  สปอร์ติ้ง คิฆอน
00:30 เอสปันญ่อล  vs  บียาร์เรอัล บี
03:00 ราซิ่ง เด แฟร์รอล  vs  เรอัล โอเบียโด้
โปรแกรม ลา ลีกา สเปน
20:00 ราโย่ บาเยกาโน่  vs  ลาส พัลมาส
22:15 บียาร์เรอัล  vs  มายอร์ก้า
00:30 บาเลนเซีย  vs  แอธเลติก บิลเบา
03:00 เซลต้า  vs  โซเซียดาด
โปรแกรม กัลโช่ เซเรีย บี อิตาลี
20:00 แตร์นาน่า  vs  ชิตตาเดลล่า
20:00 สเปเซีย  vs  เครโมเนเซ่
20:00 REGGIANA  vs  โคโม่
20:00 เฟโรลปิซาร์โร่  vs  คาตานซาโร่
20:00 เบรสชา  vs  ซุดติโรล
22:15 ปาแลร์โม่  vs  โมเดน่า
22:15 เลชโค่  vs  ปิซ่า
22:15 โคเซนซ่า  vs  เวเนเซีย
โปรแกรม พรีเมียร์ลีก อิสราเอล
20:00 ฮาโปเอล ฮาเดรา  vs  เอฟซี แอชด็อด
22:30 มัคคาบี้ บีไน ไรน่า  vs  ฮาโปเอล ไฮฟา
00:30 ฮาโปเอล เยรูซาเลม  vs  ฮาโปเอล เบียร์ เชว่า
โปรแกรม ลีกา 3 เยอรมนี
20:00 ลูเบ็ค  vs  วัลดอร์ฟ
20:00 เรเกนสบวร์ก  vs  เอสซี เฟิร์ล
20:00 ฮัลเลสเชอร์  vs  อิงโกสตั๊ดท์
20:00 วิคตอเรีย  p-p  ซาร์บรู๊คเค่น
20:00 เดรสเดน  vs  ซานด์เฮาเซ่น
22:30 1860 มิวนิค  vs  ดุ๊ยส์บวร์ก
โปรแกรม แอฟริกา คัพ ออฟ เนชั่นส์ 2023
21:00 แอลจีเรีย  vs  บูร์กินาฟาโซ
00:00 มอริเตเนีย  vs  แองโกลา
โปรแกรม บุนเดสลีกา เยอรมนี
21:30 ดาร์มสตัดท์  vs  แฟร้งค์เฟิร์ต
21:30 ไฮเดนไฮม์  vs  โวล์ฟสบวร์ก
21:30 โบคุ่ม  vs  สตุ๊ตการ์ท
21:30 ไฟร์บวร์ก  vs  โฮฟเฟ่นไฮม์
21:30 โคโลญจน์  vs  ดอร์ทมุนด์
00:30 ไลป์ซิก  vs  เลเวอร์คูเซ่น
โปรแกรม พรีเมียร์ชิพ ไอร์แลนด์เหนือ
22:00 โคเลอไรน์  vs  คาร์ริค เรนเจอร์
22:00 กลิฟตองวิลล์  vs  บัลเล่เมน่า ยูไนเต็ด
22:00 ลัฟกัลล์  vs  นิวรี่ ซิตี้
22:00 ลินฟิลด์  vs  ครูซาเดอร์ส
22:00 ดันแกนน่อน  vs  ลาร์น
โปรแกรม ลีกทู อังกฤษ
22:00 จิลลิ่งแฮม  vs  ฟอเรสต์ กรีน
22:00 แบรดฟอร์ด  vs  ดอนคาสเตอร์
22:00 ฮาร์โรเกท ทาวน์  vs  กริมสบี้
22:00 บาร์โรว์  vs  ครูว์
22:00 เอเอฟซี วิมเบิลดัน  vs  ครอว์ลี่ย์ ทาวน์
22:00 มิลตัน คีนส์ ดอนส์  vs  มอร์แคมบ์
22:00 แมนส์ฟิลด์  vs  ซัตตัน ยูไนเต็ด
22:00 วอลซอลล์  vs  แอ็คคริงตัน
22:00 สวินดอน  vs  ทรานเมียร์
22:00 น็อตส์ เคาน์ตี้  vs  สต๊อคพอร์ท
22:00 นิวพอร์ท เคาน์ตี้  vs  เร็กซ์แฮม
โปรแกรม ลีกวัน อังกฤษ
22:00 วีแกน  vs  เร้ดดิ้ง
22:00 สตีฟเนจ  vs  บาร์นสลี่ย์
22:00 พอร์ท เวล  vs  วีคอมบ์
22:00 ปีเตอร์โบโร่  vs  ชรูว์บิวรี่
22:00 อ็อกซ์ฟอร์ด ยูไนเต็ด  vs  นอร์ธแฮมป์ตัน
22:00 ลินคอล์น  vs  ดาร์บี้
22:00 เลย์ตัน โอเรียนท์  vs  โบลตัน
22:00 ฟลีทวู้ด ทาวน์  vs  พอร์ทสมัธ
22:00 เอ็กเซเตอร์  vs  เคมบริดจ์
22:00 เชลแน่ม  vs  คาร์ไลส์
22:00 เบอร์ตัน อัลเบี้ยน  vs  ชาร์ลตัน
22:00 บริสตอล โรเวอร์ส  vs  แบล็คพูล
โปรแกรม ลีกา วัน โรมาเนีย
22:00 อูนิเวอร์ซิตาเตีย คลูจ  vs  เฮอร์แมนน์สตัดท์
01:00 เปโตรลุล โปลเอียสติ  vs  ดินาโม บูคาเรสต์
โปรแกรม จูปิแลร์ โปรลีก เบลเยียม
22:00 เกงค์  vs  แกร์กเล่ บรูช
00:15 สตองดาร์ด ลีแอช  vs  คอร์ไทรจ์
02:45 คลับ บรูช  vs  เวสเตอร์โล
โปรแกรม ซูเปอร์ลีก กรีซ
22:30 ลาเมีย  vs  คิฟิเซีย
00:00 พีเอเอส เจียนนินา  vs  แพนเซอร์ไรกอส
01:00 โอเอฟไอ  vs  พาไนโทลิกอส
โปรแกรม พรีเมร่า ลีกา โปรตุเกส
22:30 อิสโตริล  vs  อาเราก้า
01:00 กาซ่า ปิอา  vs  ฟาเรนส์
03:30 ปอร์โต้  vs  โมเรยเรนส์
โปรแกรม เอเรดิวิซี่ ฮอลแลนด์
22:30 เอ็นอีซี ไนจ์เมเก้น  vs  ทเวนเต้
00:45 เฮราเคิ่ลส์  vs  โฟเลนดัม
02:00 อาแซด อัลค์มาร์  vs  ซโวลล์
03:00 อัลเมเร่ ซิตี้  vs  FORTUNA SITTARD
โปรแกรม เฟร้นช์ คัพ
23:30 เตรลิสซาค  vs  เบรสต์
23:30 บอร์กโดซ์  vs  นีซ
23:30 โรเดซ  vs  โมนาโก
23:30 วาล็องเซียนส์  vs  ปารีส เอฟซี
23:30 LE PUY  vs  เดิงแกร์ก
23:30 FEIGNIES AULNOYE  p-p  มงต์เปลลิเยร์
23:30 น็องต์ส  vs  ลาวาล
02:45 อ๊อกแล็งส์  vs  เปแอสเช
โปรแกรม กัลโช่ เซเรีย อา อิตาลี
00:00 โรม่า  vs  เวโรน่า
02:45 อูดิเนเซ่  vs  มิลาน
โปรแกรม ซูเปอร์ลีก สวิตเซอร์แลนด์
00:00 วินเทอร์ธูร์  vs  เซอร์เว็ตต์ เอฟซี
00:00 ยัง บอยส์  vs  กราสฮอปเปอร์ ซูริค
02:30 เอฟซี โลซานน์  vs  เซนต์. กัลเลน
โปรแกรม ฟุตบอลอุ่นเครื่อง
03:00 สหรัฐฯ  vs  สโลวีเนีย
โปรแกรม แอฟริกา คัพ ออฟ เนชั่นส์ 2023
03:00 ตูนิเซีย  vs  มาลี
โปรแกรม พรีเมร่า ดิวิชั่น คอสตาริกา
04:00 กัวนากาสเตก้า  vs  ซานโตส เด กัวปิเลส
โปรแกรม ลีกา นาซิโอนาล ฮอนดูรัส
04:00 ซีดี มาราธอน  vs  โลโบส

Related Posts

ใส่ความเห็น

อีเมลของคุณจะไม่แสดงให้คนอื่นเห็น ช่องข้อมูลจำเป็นถูกทำเครื่องหมาย *